आशियाई क्रीडा स्पर्धेत भारताची सर्वोच्च कामगिरी, ६९ पदकांची कमाई

इंडोनेशियात गेल्या १४ दिवसांपासून सुरु असलेला आशियाई क्रीडा स्पर्धेत भारताने आतापर्यंतच्या इतिहासात चांगली कामगिरी केली आहे.

Surendra Gangan सुरेंद्र गांगण | Updated: Sep 1, 2018, 11:20 PM IST
आशियाई क्रीडा स्पर्धेत भारताची सर्वोच्च कामगिरी, ६९ पदकांची कमाई

जकार्ता : इंडोनेशियात गेल्या १४ दिवसांपासून सुरु असलेला आशियाई क्रीडा स्पर्धेत भारताने आतापर्यंतच्या इतिहासात चांगली कामगिरी केली आहे. स्पर्धांच्या खेळांचा थरार आज संपला. आज भारताने १४व्या दिवशी २ सुवर्ण पदके कमावत भारतीय चाहत्यांना शेवटच्या दिवशी गोड आठवणी दिल्या. भारताची पदकसंख्या ६९ इतकी झालेय. यात १५ सुवर्ण, २४ रौप्य आणि ३० कांस्य पदकांचा समावेश आहे.

Asian Games 2018: सेलिंग में भारत ने जीते 3 मेडल, एक सिल्वर, 2 ब्रॉन्ज

बॉक्सर अमित पांघलने ४९ किलो वजनी गटात, तर प्रणब बर्धन-शिबनाथ सरकार या जोडीने ब्रिज क्रीडा प्रकारच्या पुरुष दुहेरी गटात सुवर्णपदक जिंकले. याशिवाय भारताने दिवसभरात स्क्वॉशमध्ये एका रौप्यपदकाची कमाई केली. तर भारतीय पुरुष हॉकी संघाने भारताला कांस्यपदक जिंकवून दिले. महत्वाचे भारताची ही सर्वोत्तम कामगिरी ठरली आहे.

'एशियाई खेलों में हार बड़ा झटका, ओलंपिक की राह अब काफी मुश्किल'

भारताने यंदाच्या स्पर्धांमध्ये सर्वाधिक ६९ पदके मिळवली. या आधी गुआंगझू येथे झालेल्या २०१० सालच्या आशियाई स्पर्धांमध्ये भारताला ६५ पदके मिळवण्यात यश आले होते. तर १९८२ साली नवी दिल्लीत झालेल्या स्पर्धांमध्ये भारताने ५७ पदकांची कमाई केली होती.  याशिवाय, २००६ साली झालेल्या दोहा स्पर्धेत (५३), १९६२ सालच्या जकार्ता स्पर्धांमध्ये (५२) आणि १९५१ मध्ये नवी दिल्लीतील स्पर्धांमध्ये (५१) भारताला पदकांची अर्धशतक गाठता आले होते.

भारत एशियन गेम्स में सबसे अधिक मेडल का रिकॉर्ड तोड़ने के करीब, 2010 में जीते थे 65 मेडल

दोन सुवर्णपदकांची कमाई 

 Asian Games 2018: भारत ने सबसे अधिक मेडल जीतने का रिकॉर्ड तोड़ा, अब तक 65 जीते

आशियाई क्रीडा स्पर्धेत भारतानं आतापर्यंत दोन सुवर्णपदकांची कमाई केली आहे. बॉक्सर अमित पंघलनं ४९ किलो वजनी गटात सुवर्णपदक पटकावलं. तर ब्रिज खेळात प्रणब बर्धन आणि शिभनाथ सरकार यांनी सुवर्णपदकाला गवसणी घातली. अंतिम फेरीत २२ वर्षीय अमित पंघलनं उझबेकिस्तानच्या ऑलिम्पिक विजेत्या हंसबॉय दुस्मातोवला ३-२नं पराभूत केलं. अमितच्या या सुवर्णपदकाबरोबरच भारताची सुवर्णपदकांची संख्या १५वर गेली असून भारताच्या खात्यात एकूण ६७ पदक पटकावली आहेत. 

एशियन गेम्स 2018: सेलिंग में भारत को 1 सिल्वर और 2 ब्रॉन्ज मेडल

नौकानयन क्रीडा प्रकारात पदक

आशियाई क्रीडा स्पर्धेत नौकानयन क्रीडा प्रकारात भारताच्या महिला संघानं रौप्य पदक पटकावलं. वर्षा गौतम आणि श्वेता शेरवेगर या दोन महिला खेळाडूंनी भारताला हे रौप्य पदक पटकावून दिलय. या स्पर्धेत सहभागी होण्यापासून नौकानयन खेळाडूंचा संघर्ष सुरु झाला होता. अखेर पदक पटकावून या खेळाडूंनी आपल्यातील गुणवत्ता सिद्ध केलीय. 

एशियन गेम्स 2018: भारत की पुरुष रिले टीम ने जीता सिल्वर मेडल

दरम्यान,  हेप्थॅथलॉनमध्ये सुवर्णपदक जिंकणाऱ्या स्वप्ना बर्मनचा त्रास आता कमी होणार आहे. आशियाई क्रीडा स्पर्धेत सुवर्ण पदक जिंकल्यानंतर तिला खास भेट मिळणार आहे. तिच्या दोन्ही पायांना मिळून १२ बोटं आहेत. त्यामुळे शूज घालून खेळताना स्वप्नाला त्रास व्हायचा. त्यामुळे आता अमेरिकेची एक नामांकित कंपनी तिच्यासाठी खास शूज तयार करणार आहे. चेन्नईतील इंटिग्रल कोच फॅक्टरीनं स्वप्नाच्या कामगिरीची दखल घेतली. आणि त्यांनी अमेरिकेतील कंपनीला तिच्यासाठी शूज तयार करण्याचं कंत्राट दिले. त्यामुळे आगामी स्पर्धांमध्ये आता स्वप्नाचा त्रास कमी होणार आहे.

पाहा पदकांची लयलूट A look at India's Medal winners: 

Athlete Medal Sport Event
Manjit Singh Gold Athletics Men's 800m
Jinson Johnson Gold Athletics Men's 1500m
Tajinderpal Singh Gold Athletics Men's Shot Put
Neeraj Chopra Gold Athletics Men's Javelin Throw
Arpinder Singh Gold Athletics Men's Triple Jump
Hima Das Gold Athletics Women's 4x400m Relay
Poovamma Raju Gold Athletics Women's 4x400m Relay
Saritaben Laxmanbhai Gold Athletics Women's 4x400m Relay
Vismaya Koroth Gold Athletics Women's 4x400m Relay
Swapna Barman Gold Athletics Women's Heptathlon
Saurabh Chaudhary Gold Shooting 10m Air Pistol Men
Rahi Sarnobat Gold Shooting 25m Pistol Women
Bajrang Punia Gold Wrestling Men's Freestyle 65 kg
Vinesh Phogat Gold Wrestling Women's Freestyle 50 kg
Sawarn Singh Gold Rowing Men's Quadruple Sculls
Dattu Bhokanal Gold Rowing Men's Quadruple Sculls
Om Prakash Gold Rowing Men's Quadruple Sculls
Sukhmeet Singh Gold Rowing Men's Quadruple Sculls
Rohan Bopanna Gold Tennis Men's Doubles
Divij Sharan Gold Tennis Men's Doubles
Muhammed Anas Yahiya Silver Athletics Men's 400m
Jinson Johnson Silver Athletics Men's 800m
Dharun Ayyasamy Silver Athletics Men's 400m Hurdles
Muhammed Kunhu Silver Athletics Men's 4x400m Relay
Dharun Ayyasamy Silver Athletics Men's 4x400m Relay
Muhammed Anas Yahiya Silver Athletics Men's 4x400m Relay
Arokia Rajiv Silver Athletics Men's 4x400m Relay
Jithu Baby Silver Athletics Men's 4x400m Relay
Jeevan Suresh Silver Athletics Men's 4x400m Relay
Dutee Chand Silver Athletics Women's 100m
Dutee Chand Silver Athletics Women's 200m
Hima Das Silver Athletics Women's 400m
Sudha Singh Silver Athletics Women's 3000m Steeplechase
Neena Varakil Silver Athletics Women's Long Jump
Muhammed Anas Yahiya Silver Athletics Mixed 4x400m Relay
Poovamma Raju Silver Athletics Mixed 4x400m Relay
Hima Das Silver Athletics Mixed 4x400m Relay
Arokia Rajiv Silver Athletics Mixed 4x400m Relay
Deepak Kumar Silver Shooting 10m Air Rifle Men
Sanjeev Rajput Silver Shooting 50m Rifle 3 Positions Men
Lakshay Silver Shooting Trap Men
Shardul Vihan Silver Shooting Double Trap Men
Rajat Chauhan Silver Archery Compound Men's Team
Aman Saini Silver Archery Compound Men's Team
Abhishek Verma Silver Archery Compound Men's Team
Muskan Kirar Silver Archery Compound Men's Team
Madhumita Kumari Silver Archery Compound Men's Team
Jyothi Surekha Silver Archery Compound Men's Team
Fouaad Mirza Silver Equestrian Eventing Individual
Rakesh Kumar Silver Equestrian Eventing Team
Ashish Malik Silver Equestrian Eventing Team
Jitender Singh Silver Equestrian Eventing Team
Fouaad Mirza Silver Equestrian Eventing Team
Varsha Gautham Silver Sailing 49er FX Women
Sweta Shervegar Silver Sailing 49er FX Women
PV Sindhu Silver Badminton Women's Singles
Kavita Silver Kabaddi Women's Team
Priyanka Silver Kabaddi Women's Team
Manpreet Kaur Silver Kabaddi Women's Team
Payel Chowdhury Silver Kabaddi Women's Team
Ritu Negi Silver Kabaddi Women's Team
Sonali Vishnu Silver Kabaddi Women's Team
Sayali Sanjay Silver Kabaddi Women's Team
Randeep Kaur Silver Kabaddi Women's Team
Shalini Pathak Silver Kabaddi Women's Team
Usha Rani Silver Kabaddi Women's Team
Madhu Silver Kabaddi Women's Team
Sakshi Kumari Silver Kabaddi Women's Team
Pincky Balhara Silver Kurash Women -52 kg
Savita Silver Hockey Women's Tournament
Rajani Etimarpu Silver Hockey Women's Tournament
Deep Grace Ekka Silver Hockey Women's Tournament
Sunita Lakra Silver Hockey Women's Tournament
Gurjit Kaur Silver Hockey Women's Tournament
Namita Toppo Silver Hockey Women's Tournament
Nikki Pradhan Silver Hockey Women's Tournament
Navjot Kaur Silver Hockey Women's Tournament
Monika Silver Hockey Women's Tournament
Lilima Minz Silver Hockey Women's Tournament
Neha Goyal Silver Hockey Women's Tournament
Udita Silver Hockey Women's Tournament
Rani Silver Hockey Women's Tournament
Vandana Katariya Silver Hockey Women's Tournament
Reena Khokhar Silver Hockey Women's Tournament
Lalremsiami Silver Hockey Women's Tournament
Navneet Kaur Silver Hockey Women's Tournament
Deepika Silver Hockey Women's Tournament
Chitra Unnikrishnan Bronze Athletics Women's 1500m
Seema Punia Bronze Athletics Women's Discus Throw
Abhishek Verma Bronze Shooting 10m Air Pistol Men
Heena Sidhu Bronze Shooting 10m Air Pistol Women
Apurvi Chandela Bronze Shooting 10m Air Rifle Mixed Team
Ravi Kumar Bronze Shooting 10m Air Rifle Mixed Team
Divya Kakran Bronze Wrestling Women's Freestyle 68 kg
Dushyant Bronze Rowing Men's Lightweight Single Sculls
Rohit Kumar Bronze Rowing Men's Lightweight Double Sculls
Bhagwan Singh Bronze Rowing Men's Lightweight Double Sculls
Prajnesh Gunneswaran Bronze Tennis Men's Singles
Ankita Raina Bronze Tennis Women's Singles
Varun Thakkar Bronze Sailing 49er Men
Ganapathy Chengappa Bronze Sailing 49er Men
Harshita Tomar Bronze Sailing Open Laser 4.7
Saina Nehwal Bronze Badminton Women's Singles
Girish Maruti Bronze Kabaddi Men's Team
Deepak Bronze Kabaddi Men's Team
Mohit Chhillar Bronze Kabaddi Men's Team
Sandeep Bronze Kabaddi Men's Team
Pardeep Bronze Kabaddi Men's Team
Rishank Krishna Bronze Kabaddi Men's Team
Monu Goyat Bronze Kabaddi Men's Team
Ajay Thakur Bronze Kabaddi Men's Team
Rohit Kumar Bronze Kabaddi Men's Team
Raju Lal Bronze Kabaddi Men's Team
Mallesh Gangadhari Bronze Kabaddi Men's Team
Rahul Chaudhari Bronze Kabaddi Men's Team
Malaprabha Jadhav Bronze Kurash Women -52 kg
Saurav Ghosal Bronze Squash Men's Singles
Saurav Ghosal Bronze Squash Men's Team
Harinder Pal Singh Bronze Squash Men's Team
Ramit Tandon Bronze Squash Men's Team
Mahesh Mangaonkar Bronze Squash Men's Team
Joshana Chinappa Bronze Squash Women's Singles
Dipika Pallikal Bronze Squash Women's Singles
Santosh Kumar Bronze Wushu Men's Sanda -56 kg
Surya Bhanu Pratap Bronze Wushu Men's Sanda -60 kg
Narender Grewal Bronze Wushu Men's Sanda -65 kg
Roshibina Devi Bronze Wushu Women's Sanda -60 kg
Jaggy Shivdasani Bronze Bridge Men's Team
Rajeshwar Tewari Bronze Bridge Men's Team
Ajay Khare Bronze Bridge Men's Team
Raju Tolani Bronze Bridge Men's Team
Debabrata Majumder Bronze Bridge Men's Team
Sumit Mukherjee Bronze Bridge Men's Team
Kiran Nadar Bronze Bridge Mixed Team
Hema Deodra Bronze Bridge Mixed Team
Himani Khandelwal Bronze Bridge Mixed Team
Bachiraju Satyanarayana Bronze Bridge Mixed Team
Gopinath Manna Bronze Bridge Mixed Team
Rajeev Khandelwal Bronze Bridge Mixed Team
Manav Vikash Bronze Table Tennis Men's Team
Sharath Kamal Bronze Table Tennis Men's Team
Anthony Arputharaj Bronze Table Tennis Men's Team
Harmeet Rajul Bronze Table Tennis Men's Team
Sathiyan Gnanasekaran Bronze Table Tennis Men's Team
Sharath Kamal Bronze Table Tennis Mixed Doubles
Manika Batra Bronze Table Tennis Mixed Doubles
Vikas Krishan Bronze Boxing Men's Middle 75 kg
Sandeep Kumar Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Akash Yumnam Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Henary Singh Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Harish Kumar Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Malemnganba Singh Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Niken Singh Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Seitaram Singh Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Dheeraj Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Jotin Singh Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Lalit Kumar Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Sanjeck Singh Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu
Jiteshor Sharma Bronze Sepaktakraw Men's Team Regu

A look at India's Medals by Sport

Sports Gold (15) Silver (24) Bronze (30) Total (69)
Athletics 7 10 2 19
Shooting 2 4 3 9
Wrestling 2 0 1 3
Rowing 1 0 2 3
Tennis 1 0 2 3
Archery 0 2 0 2
Equestrian 0 2 0 2
Sailing 0 1 2 3
Badminton 0 1 1 2
Kabaddi 0 1 1 2
Kurash 0 1 1 2
Hockey 0 1 0 1
Squash 0 0 4 4
Wushu 0 0 4 4
Bridge 0 0 2 2
Table Tennis 0 0 2 2
Boxing 0 0 1 1
Sepaktakraw 0 0 1 1

By continuing to use the site, you agree to the use of cookies. You can find out more by clicking this link

Close